
Kanuni za Wajibu wa Wamiliki wa Leseni za Madini Kwa 
Jamii 

Tangazo La Serikali Na. 409 (Linaendelea) 

1 
 

TANGAZO LA SERIKALI NA. 409 la tarehe 23/6/2023 
 

SHERIA YA MADINI, 
(SURA YA 123) 

________ 
 

KANUNI 
________ 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 129) 
 

KANUNI ZA WAJIBU WA WAMILIKI WA LESENI ZA MADINI KWA  
JAMII ZA MWAKA 2023 

 

MPANGILIO WA KANUNI 
 
Kanuni  Maelezo 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

 

1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 
 

SEHEMU YA PILI 
MPANGO WA WAJIBU WA MMILIKI WA LESENI YA MADINI KWA 

JAMII 
 
4. Uandaaji wa mpango. 
5. Kamati ya Wataalamu. 
6. Muundo wa Kamati ya Wataalamu. 
7. Majukumu ya Kamati. 
8. Kuwasilisha mpango kwa halmashauri husika. 
9. Kuwasilisha mpango kwa Mawaziri. 

ISSN 0856 - 034X 
 

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANI 
 

Supplement No. 23                                                  23rdJUNE, 2023 
 

SUBSIDIARY LEGISLATION 
 

To The Gazette of the United Republic of Tanzania No. 15 Vol. 104 Dated 23rd June, 2023 
Printed by The Government Printer, Dodoma by Order of Government 

 



Kanuni za Wajibu wa Wamiliki wa Leseni za Madini Kwa 
Jamii 

Tangazo La Serikali Na. 409 (Linaendelea) 

2 
 

10. Vipaumbele vya jamii zilizopo katika eneo lenye shughuli za madini. 
 

SEHEMU YA TATU 
MASHARTI YA FEDHA 

 

11. Fedha za mpango. 
12. Hesabu na ukaguzi wa fedha. 
13. Fedha za ziada. 
14. Taarifa ya fedha na miradi. 
 

SEHEMU YA NNE 
UTEKELEZAJI WA MPANGO WA WAJIBU WA MMILIKI WA  

LESENI YA MADINI KWA JAMII 
 
15. Utekelezaji wa mpango. 
16. Usimamizi na ukaguzi wa utekelezaji wa mpango. 
17. Utatuzi wa migogoro. 
 

SEHEMU YA TANO 
MASHARTI YA JUMLA 

 

18. Elimu kuhusu wajibu wa mmiliki wa leseni. 
19. Ukomo wa muda wa kutekeleza majukumu.  
20. Miongozo au sheria ndogo za serikali za mitaa. 
21. Makosa. 



Kanuni za Wajibu wa Wamiliki wa Leseni za Madini Kwa 
Jamii 

Tangazo La Serikali Na. 409 (Linaendelea) 

3 
 

SHERIA YA MADINI, 
(SURA YA 123) 

________ 
 

KANUNI 
________ 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 129) 
 

KANUNI ZA WAJIBU WA WAMILIKI WA LESENI ZA MADINI KWA  
JAMII ZA MWAKA 2023 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI  
  

Jina  1.  Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Wajibu 
wa Wamiliki wa Leseni za Madini kwa Jamii za mwaka 
2023. 

  

Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika kwa wamiliki wa leseni za 
madini zilizoainishwa katika Sehemu ya Nne ya Sheria. 

  
Tafsiri   3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “Kamati ya Wataalamu” maana yake ni Kamati ya 

Wataalamu kuhusu Wajibu wa Mmiliki wa Leseni 
ya Madini kwa Jamii itakayoanzishwa kwa mujibu 
wa kanuni ya 5; 

 “Mamlaka ya Serikali ya Mtaa” maana yake ni: 
 
 
 
Sura ya 287 

(a) halmashauri ya kijiji, halmashauri ya mji 
mdogo, kitongoji, halmashauri ya wilaya au 
mamlaka nyingine yoyote ya serikali za mitaa 
zilizoanzishwa chini ya Sheria ya Serikali za 
Mitaa (Mamlaka za Wilaya); au 

 
Sura ya 288 

(b) kata, mtaa, halmashauri ya mji, halmashauri ya 
manispaa au halmashauri ya jiji iliyoanzishwa 
chini ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 
za Miji); 

Sura ya 123 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Madini;  
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 “Tume” maana yake ni Tume ya Madini ambayo 
imeanzishwa chini ya Sheria; na 

 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 
masula ya madini. 

  

SEHEMU YA PILI 
MPANGO WA WAJIBU WA MMILIKI WA LESENI YA MADINI 

KWA JAMII 
  

Uandaaji wa 
mpango  

 4.-(1) Mmiliki wa leseni ya madini atawajibika 
kuandaa mpango madhubuti wa wajibu wake kwa jamii 
kwa kushirikisha halmashauri ya kijiji au mtaa uliopo 
katika eneo lenye shughuli za madini kupitia halmashauri 
husika.  
 (2) Mmiliki wa leseni ya madini atakuwa na wajibu 
wa kushirikisha halmashauri ya kijiji au mtaa uliopo eneo 
lenye shughuli za madini katika kuainisha vipaumbele vya 
jamii zilizopo au zinazozunguka eneo hilo kwenye zoezi la 
uandaaji wa mpango wa wajibu wake kwa jamii. 

  (3) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (2), 
miradi itakayoibuliwa na halmashauri ya kijiji au mtaa 
itapaswa kujadiliwa na Kamati ya Maendeleo ya Kata kwa 
kumshirikisha mmliki wa leseni ya madini na kisha 
kuwasilishwa kwenye halmashauri ya wilaya, mji, 
manispaa au jiji husika kwa ajili ya uchambuzi na uhakiki 
ifikapo mwezi Oktoba kila mwaka. 

  (4) Kwa madhumuni ya kifungu cha 105(5) cha 
Sheria, jamii zilizopo au zinazozunguka eneo lenye 
shughuli za madini zitanufaika na mpango wa wajibu kwa 
jamii kwa utaratibu ufuatao: 

 (a) kiasi cha asilimia 40 kitatengwa kwa ajili ya 
miradi ya kijiji au mtaa ambapo shughuli za 
madini zinafanyika; na 

 (b) kiasi cha asilimia 60 kitatengwa kwa ajili ya 
miradi ya halmashauri ya wilaya, mji, manispaa 
au jiji husika ambako shughuli za madini 
zinafanyika. 
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Kamati ya 
Wataalamu 

 5.  Kila halmashauri ya wilaya, mji, manispaa au jiji 
ambako shughuli za madini zinafanyika itaunda kamati ya 
wataalamu itakayoitwa Kamati ya Wataalamu kuhusu 
Wajibu wa Mmiliki wa Leseni ya Madini kwa Jamii. 

  

Muundo wa 
Kamati ya 
Wataalamu 

 6.  Kamati ya Wataalamu itaundwa na wajumbe 
wafuatao: 

(a) Mkurugenzi Mtendaji ambaye atakuwa 
Mwenyekiti; 

(b) Afisa Mipango ambaye atakuwa Katibu; 
 (c) Afisa wa Tume wa eneo husika; 
 (d) wawakilishi wawili wa mmiliki wa leseni ya 

madini; 
 (e) mhandisi; 
 (f) Wakili wa Serikali;  
 (g) Afisa Mazingira; 
 (h) Afisa Maendeleo; na 
 (i) afisa kutoka katika mradi mahsusi 

unaotekelezwa na mpango husika. 
  

Majukumu 
ya Kamati  

 7.-(1) Kamati itakuwa na majukumu yafuatayo: 
(a) kupitia mipango, michoro, ratiba ya utekelezaji 

na masuala mengine yanayohusiana na wajibu 
wa mmiliki wa leseni kwa jamii na kuwasilisha 
kwa halmashauri ya wilaya, mji, manispaa au 
jiji; 

 (b) kuhakikisha kuwa miradi inayotekelezwa na 
wamiliki wa leseni inazingatia thamani ya fedha; 

 (c) kusimamia ubora wa vifaa na miundombinu 
pamoja na ufanisi katika utekelezaji wa miradi; 

 (d) kufuatilia na kuhakikisha miradi iliyoidhinishwa 
chini ya mipango inatekelezwa kwa wakati; 

 (e) kufuatilia uzingatiaji na ufanisi katika 
utekelezaji wa sera ya mmiliki wa leseni kuhusu 
wajibu wake kwa jamii; 

 (f) kutoa ushauri wa kitaalamu kwa watekelezaji wa 
miradi; na 

 (g) kuandaa taarifa ya utekelezaji wa miradi na 
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kuiwasilisha kwa halmashauri ya wilaya, mji, 
manispaa au jiji. 

  (2) Kamati ya Wataalamu ya halmashauri ya wilaya, 
mji, manispaa au jiji husika itachambua na kuhakiki 
mpango uliowasilishwa chini ya kanuni ndogo ya (1) ndani 
ya muda wa siku kumi na nne tangu ulipopokelewa na 
kuuwasilisha katika halmashauri ya wilaya, mji, manispaa 
au jiji husika ukiwa pamoja na ushauri wa Kamati hiyo. 

  

Kuwasilisha 
mpango kwa 
halmashauri 
husika 

 8.-(1) Kila halmashauri ya wilaya, mji, manispaa au 
jiji itapitia na kupitisha mpango uliowasilishwa ndani ya 
siku saba tangu ulipowasilishwa na Kamati ya Wataalamu, 
na iwapo haitaridhika na maudhui ya mpango huo, inaweza, 
kwa kuzingatia kanuni ya 10, kuukataa na kuelekeza 
mpango huo urejeshwe kwa mmiliki wa leseni ya madini 
kwa ajili ya maboresho. 

  (2) Endapo halmashauri ya wilaya, mji, manispaa au 
jiji itaukataa mpango na kuurejesha kwa mujibu wa kanuni 
ndogo ya (1) itapaswa kuwasilisha kwa mmiliki wa leseni 
sababu za kuukataa mpango huo. 
 (3) Mmiliki wa leseni ya madini atawajibika 
kuboresha mpango kulingana na maelekezo ya halmashauri 
ya wilaya, mji, manispaa au jiji na kwa mujibu wa masharti 
ya Sheria na kuwasilisha tena kwenye halmashauri ya 
wilaya, mji, manispaa au jiji husika. 

  (4) Endapo kutakuwa na mkwamo wowote katika 
kuafikiana kati ya halmashauri ya wilaya, mji, manispaa au 
jiji husika na mmiliki wa leseni ya madini kuhusu uandaaji 
na upitishaji wa mpango, mkwamo huo utatatuliwa na 
Mkuu wa Mkoa katika halmashauri husika. 

  

Kuwasilisha 
mpango kwa 
Mawaziri 

 9.-(1) Endapo halmashauri husika itaridhika na 
maudhui ya mpango wa  wajibu kwa jamii uliowasilishwa 
na mmiliki wa leseni ya madini, halmashauri hiyo 
itauwasilisha mpango huo kwa Waziri mwenye dhamana na 
masuala ya serikali za mitaa na Waziri mwenye dhamana ya 
masuala ya fedha ndani ya siku thelathini tangu kupokelewa 
kutoka kwa mmiliki wa leseni ya madini.  
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 (2)  Waziri mwenye dhamana ya masuala ya serikali 
za mitaa kwa kushirikiana na Waziri mwenye dhamana ya 
masuala ya fedha wataunda Kamati ya Pamoja ambayo 
jukumu lake litakuwa ni kuwashauri Mawaziri husika 
kuhusu mipango ya wajibu wa wamiliki wa leseni kwa 
jamii inayowasilishwa kwa ajili ya idhini. 
 (3)  Kamati ya Pamoja itaandaa taarifa na 
kuiwasilisha kwa Mawaziri, na iwapo Mawaziri- 

(a) wataridhika na maudhui ya mpango huo 
kulingana na Sera za Serikali za Mitaa na Sera 
za Fedha watawasilisha mpango huo kwenye 
halmashauri ndani ya kipindi cha siku kumi na 
nne tangu tarehe ya kuupokea mpango huo 
kutoka kwenye halmashauri; au 

(b) hawataridhika na maudhui ya mpango huo 
kulingana na Sera za Serikali za Mitaa na Sera 
za Fedha, wataurejesha mpango huo kwenye 
halmashauri ndani ya kipindi cha siku kumi na 
nne tangu tarehe ya kuupokea mpango huo 
ukiwa na maelekezo mahususi. 

  (4)  Bila kuathiri utaratibu ulioainishwa chini ya 
kanuni ndogo ya (1), (2) na (3) endapo utapita muda wa 
siku ishirini na moja bila halmashauri husika kupokea 
majibu tangu tarehe ambayo Mawaziri walipokea mpango 
huo, itahesabika kuwa mpango umeridhiwa na halmashauri 
itamjulisha mmiliki wa leseni kuendelea na utekelezaji kwa 
kuzingatia muda uliokubaliwa kwenye mpango.  

  (5) Halmashauri ya wilaya, mji, manispaa au jiji 
itawasilisha mpango ulioridhiwa kwa mmiliki wa leseni 
ndani ya siku saba baada ya kuupokea kutoka kwa 
Mawaziri na mmiliki huyo atauwasilisha mpango huo 
kwenye Tume ndani ya siku saba tangu alipoupokea kutoka 
halmashauri husika. 

  

Vipaumbele 
vya jamii 
zilizopo 
katika eneo 
lenye 

 10. Mmiliki wa leseni ya madini na halmashauri 
husika watahakikisha kuwa miradi yote itakayotekelezwa 
chini ya mpango uliokubaliwa kwa pamoja-  

(a) inazingatia masuala ya kimazingira, kijamii, 
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shughuli za 
madini  

kiuchumi na kitamaduni kulingana na 
vipaumbele vya jamii husika; 

(b) inaweza kupimika kwa vigezo vya manufaa na 
mafanikio; 

(c) inatekelezeka; na 
 (d) inakamilika ndani ya muda ulioafikiwa. 
  

SEHEMU YA TATU 
MASHARTI YA FEDHA 

  

Fedha za 
mpango 

 11.  Mmiliki wa leseni ya madini atawajibika- 
 (a) kutenga fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 

mpango wa wajibu kwa jamii zilizopo eneo 
lenye shughuli za madini kwa kila mwaka;  

 (b) kugharamia miradi yote iliyo chini ya mpango 
wa wajibu kwa jamii kulingana na mpango 
uliokubaliwa; na 

 (c) kutoa taarifa ya maandishi kwa halmashauri 
husika na Tume kuhusu malipo yote 
yaliyofanywa kwa wakandarasi, wakandarasi 
wadogo au washirika wengine waliotekeleza 
miradi. 

  

Hesabu na 
ukaguzi wa 
fedha  

 12.-(1) Fedha kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 
chini ya mpango wa wajibu kwa jamii zitakaguliwa na 
Tume kulingana na viwango vya ukaguzi. 
 (2) Endapo fedha zilizotengwa hazitatumika kwa 
namna yoyote ile, mmiliki wa leseni ya madini atakuwa na 
wajibu wa kutoa taarifa na sababu kwa halmashauri husika 
na Tume kuhusu fedha zilizotengwa kutokutumika kwa ajili 
ya utekelezaji wa mradi au miradi katika mwaka wa fedha 
husika. 

  (3) Fedha zilizotengwa kwa ajili ya utekelezaji wa 
mradi au miradi iliyoafikiwa na mmiliki wa leseni na 
halmashauri ya wilaya, mji, manispaa au jiji kwa kila 
mwaka wa fedha, zitatolewa na kutumika ndani ya mwaka 
wa fedha husika, na endapo fedha iliyotengwa haikutumika 
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katika mwaka wa fedha husika, fedha hiyo itatumika katika 
mwaka wa fedha unaofuata na haitaathiri miradi mingine 
iliyopangwa kutekelezwa katika mpango wa mwaka huo. 

  

Fedha za 
ziada 

 13.-(1) Iwapo kutakuwa na kiasi cha fedha 
kitakachobaki baada ya kutekeleza mradi husika, kiasi 
hicho cha fedha kitatumika kugharamia miradi mingine 
inayokusudiwa kutekelezwa baada ya pande zote kufikia 
muafaka. 

  (2) Endapo kutakuwa na kazi ambazo 
hazijakamilika katika utekelezaji wa mradi uliopo kwenye 
mpango kutokana na kiwango cha fedha kilichotengwa 
kutokutosheleza, mmiliki wa leseni atazingatia kiwango 
hicho cha fedha katika mpango wa mwaka unaofuata. 

  

Taarifa ya 
fedha na 
miradi  

 14. Mmiliki wa leseni ya madini atawajibika 
kuwasilisha kwa Tume taarifa  kuhusu fedha zilizotumika 
na miradi iliyotekelezwa ndani ya siku kumi na nne kila 
baada ya robo ya mwaka wa kalenda na taarifa ya mwaka 
ndani ya siku sitini baada ya tarehe 31 Desemba. 

  

SEHEMU YA NNE 
UTEKELEZAJI WA MPANGO WA WAJIBU WA MMILIKI WA  

LESENI YA MADINI KWA JAMII 
  

Utekelezaji 
wa mpango 

 15.-(1) Mmiliki wa leseni ya madini atawajibika 
kutekeleza mpango wa wajibu wake kwa jamii kwa 
kuzingatia taratibu za ununuzi na anaweza kumwajiri 
mkandarasi au mtu mwingine yeyote katika utekelezaji wa 
miradi iliyopo kwenye mpango. 
 (2)  Katika utekelezaji wa mpango mmiliki wa 
leseni ya madini  atawasilisha taarifa ya utekelezaji wa 
mpango ya kila robo mwaka kwenye halmashauri husika na 
Tume. 

  

Usimamizi 
na ukaguzi 
wa 
utekelezaji 
wa mpango 

 16.-(1) Halmashauri itawajibika kusimamia 
utekelezaji wa mpango na itakuwa na haki zifuatazo: 

(a) kukagua mikataba yoyote, makadirio ya kiasi 
(BOQ) au nyaraka nyingine zinazohusiana na 
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utekelezaji wa mpango; na 
 (b) kupewa taarifa za msingi zinazohusiana na 

mpango kutoka kwa mmiliki wa leseni ya 
madini au mtu au kampuni inayohusika na 
utekelezaji wa mpango. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
miradi inayotekelezwa chini ya mpango wa wajibu kwa 
jamii itakaguliwa na halmashauri husika kila robo mwaka 
wa fedha na taarifa ya ukaguzi itawasilishwa kwa Tume.  

  (3) Tume itawajibika kusimamia na kufuatilia 
utekelezaji wa mpango wa wajibu wa mmiliki wa leseni ya 
madini kwa jamii kwa mujibu wa Sheria. 

  (4) Katika kutekeleza kanuni ndogo ya (1) na (2), 
ukaguzi kuhusiana na utekelezaji wa mpango utafanywa 
kwa kuzingatia thamani halisi ya fedha na kazi iliyofanyika, 
na katika kuthibitisha na kupima kama mradi husika 
umejengwa kwa thamani fulani, vigezo vya bei na ubora 
vitatumika. 

  (5) Mmiliki wa leseni ya madini na halmashauri 
husika wanapaswa kutunza taarifa za fedha zilizotolewa 
katika mpango wa wajibu wa wamiliki wa leseni kwa jamii 
na kwenye miradi inayoendelea kutekelezwa na 
iliyotekelezwa kwa kipindi cha angalau miaka mitano. 

  

Utatuzi wa 
migogoro 

 17.-(1)  Bila kuathiri masharti ya Sheria na Kanuni 
hizi, endapo kutakuwa na mgogoro kati ya mmiliki wa 
leseni ya madini na halmashauri husika katika utekelezaji 
wa mpango, mgogoro huo utatatuliwa kwa njia ya 
mazungumzo ya amani. 

  (2) Endapo pande zote zitashindwa kutatua mgogoro 
huo kwa njia ya mazungumzo ya amani, upande usioridhika 
utawasilisha mgogoro huo kwa Tume ndani ya siku saba 
tangu waliposhindwa kuafikiana, na Tume itatoa uamuzi 
ndani ya siku kumi na nne. 

  (3) Endapo kuna upande ambao hautaridhika na 
uamuzi wa Tume, upande huo utakuwa na haki ya kukata 
rufaa kwa Waziri ndani ya siku saba tangu tarehe ya uamuzi 
wa Tume, na Waziri atatoa uamuzi wake ndani ya siku 
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thelathini. 
  

SEHEMU YA TANO 
MASHARTI YA JUMLA 

  

Elimu 
kuhusu 
wajibu wa 
mmiliki wa 
leseni 

 18. Kila halmashauri na mmiliki wa leseni ya 
madini kwa kushirikiana na Wizara yenye dhamana ya 
masuala ya madini watatoa elimu kwa umma angalau mara 
mbili kwa mwaka kuhusu wajibu wa wamiliki wa leseni za 
madini kwa jamii. 

  

Ukomo wa 
muda wa 
kutekeleza 
majukumu 

 19.-(1) Endapo yeyote kati ya mmiliki wa leseni au 
halmashauri atashindwa kutekeleza majukumu ndani ya 
muda ulioainishwa chini ya Kanuni hizi, anaweza kuomba 
nyongeza ya muda kwa Waziri na kubainisha sababu za 
msingi za maombi ya nyongeza hiyo. 

  (2) Waziri anaweza kuongeza muda ambao 
hautazidi siku thelathini au kukataa ombi hilo na atatoa 
sababu. 

  (3)  Endapo Waziri atakubali maombi ya kuongeza 
muda, mmiliki wa leseni au halmashauri atatakiwa 
kutekeleza jukumu hilo ndani ya muda utakaobainishwa na 
Waziri bila nyongeza nyingine. 

  

Miongozo au 
sheria ndogo 
za serikali za 
mitaa 

 20. Miongozo au sheria ndogo zitakazoandaliwa na 
serikali za mitaa kwa mujibu wa kifungu cha 105 cha 
Sheria zitapaswa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi. 

  

Makosa  21. Mmiliki wa leseni ya madini atakayeshindwa 
kutekeleza masharti yaliyoainishwa chini ya Kanuni hizi 
atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria na atachukuliwa 
hatua kwa mujibu wa kifungu cha 63 cha Sheria. 

 
 
Dodoma,                   DOTO MASHAKA BITEKO 
    15th June, 2023      Waziri wa Madini 


